ฉก.ทพ.นย.ทร.โดย ร้อย.ทพ.นย.ที่ ๕ ร.ท.เกียรติภูมิ กลับกลายดี รอง ผบ.ร้อย.ทพ.นย.ที่ ๕ พร้อม ชป.กร.ร่วมกับเจ้าหน้าที่ภาครัฐของอำเภอบาเจาะ ผู้นำท้องที่ ผู้นำท้องถิ่น เข้าร่วมกิจกรรมการขับเคลื่อนการพัฒนาประเทศตาม โครงการไทยนิยม ยั่งยืน ครั้งที่ ๑ ณ มัสยิดดารุลอามาน บ้านบือเจ๊าะ หมู่ที่ ๘ ต.บาเจาะ อ.บาเจาะ จ.นราธิวาส วันที่ ๒ มีนาคม พ.ศ.๒๕๖๑ โดยมี นายแวการีมี ลีวาเมาะ ปลัดอำเภอผู้เป็นหัวหน้าประจำตำบลบาเจาะ เป็นประธานกล่าวเปิดโครงการ ต่อจากนั้น นางสาวโรจน์สนา ขุนสินทร์ นักวิชาการพัฒนาชุมชนชำนาญการ ดำเนินรายการทำประชาคมหมู่บ้าน เพื่อทราบถึงปัญหาในชุมชน และเพื่อให้ชาวบ้านได้ออกความคิดเห็นพร้อมเสนอความต้องการของชาวบ้านในชุมชน โดยชาวบ้านที่มาเข้าร่วมประชุมได้เสนอปัญหาความเดือดร้อนที่ต้องการการแก้ไข เช่น ระบบปะปาชุมชนปัญหาไม่มีที่กักเก็บน้ำยามฤดูแล้ง ถนนในชุมชนชำรุด ปัญหาเรื่องไม่มีทุนประกอบอาชีพ ไม่มีที่ทำกิน ปัญหาการว่างงาน ปัญหายาเสพติดในชุมชน การสร้างสนามกีฬา ผลผลิตตกต่ำและปัญหาหนี้สินนอกระบบ ขอให้มีการฝึกสอนอาชีพเพื่อเพิ่มรายได้ให้แก่กลุ่มสตรีในชุมชน ฝึกอาชีพเกี่ยวกับการเกษตร เช่น การเลี้ยงสัตว์ การทำปุ๋ยชีวภาพ การเพาะเห็ดและการปลูกพืชสวนครัวเพื่อนำไปขายสร้างรายได้ให้กับครัวเรือน โดยมีผู้เข้าร่วมในกิจกรรมการขับเคลื่อนการพัฒนาประเทศ ไทยนิยม ยั่งยืน ระดับตำบล จำนวน ๑๕๐ คน ผลการปฏิบัติเป็นไปด้วยความเรียบร้อย ได้รับความร่วมมือจากประชาชนในพื้นที่เป็นอย่างดี ประชาชนมีความตั้งใจ และสนใจในกิจกรรมกันเป็นอย่างมาก