เมื่อวันที่ 26 กรกฎาคม 2567 พลเรือตรี นิรัตน์ ทากุดเรือ ผู้บัญชาการศูนย์การฝึก หน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน เดินทางไปเป็นประธานในพิธีปิดการฝึกอบรมหลักสูตรผู้ปฏิบัติงานกับรถสะเทินน้ำสะเทินบก รุ่นที่ 15 ประจำปีงบประมาณ 2567
Release Date : 26-07-2024 00:00:00
ผู้บัญชาการศูนย์การฝึกหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน เป็นประธานในพิธีปิดการฝึกอบรมหลักสูตรผู้ปฏิบัติงานกับรถสะเทินน้ำสะเทินบก รุ่นที่ 15 ประจำปีงบประมาณ 2567
เมื่อวันที่ 26 กรกฎาคม 2567 พลเรือตรี นิรัตน์ ทากุดเรือ ผู้บัญชาการศูนย์การฝึก หน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน เดินทางไปเป็นประธานในพิธีปิดการฝึกอบรมหลักสูตรผู้ปฏิบัติงานกับรถสะเทินน้ำสะเทินบก รุ่นที่ 15 ประจำปีงบประมาณ 2567 และมอบประกาศนียบัตร ให้ผู้ผ่านการอบรม จำนวน 20 นาย โดยมี นาวาโท เกษมศักดิ์ ชาจันทึก ผู้บังคับกองพันรถสะเทินน้ำสะเทินบก ให้การต้อนรับ พร้อมทัังกล่าวรายงาน ณ อาคารจอดรถสะเทินน้ำสะเทินบก กองพันรถสะเทินน้ำสะเทินบก อำเภอสัตหีบ จังหวัดชลบุรี
ซึ่งในหลักสูตรผู้ปฏิบัติกับรถสะเทินน้ำสะเทินบก นั้น มีวัตถุประสงค์เพื่อให้กำลังพลที่เข้าอบรมหลักสูตรนี้ได้มีความรู้ ความเข้าใจในการปฏิบัติงานกับรถสะเทินน้ำสะเทินบก ในระบบต่างๆ ของรถ การปฏิบัติทางยุทธวิธีของหน่วย และการปรนนิบัติบำรุงเบื้องต้น พร้อมทั้งรับทราบการปฏิบัติงานของหน่วยงานภายในกองทัพเรือ ที่ปฏิบัิตงานเกี่ยวข้องกับการปฏิบัติการยุทธ์สะเทินน้ำสะเทินบก ของกองทัพเรือและนาวิกโยธิน