ประวัติ
วันคล้ายวันสถาปนา กองพันทหารช่าง กองพลนาวิกโยธิน หน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน
๑๐ สิงหาคม พ.ศ.๒๕๕๘
ประวัติความเป็นมา
- จัดตั้งขึ้นเมื่อปี พ.ศ. ๒๔๙๘ เป็นหน่วยระดับกองร้อยขึ้นตรงต่อกรมนาวิกโยธิน พร้อมกับการสถาปนากรมนาวิกโยธิน
- ปี พ.ศ.๒๕๐๕ กองร้อยทหารช่างได้โอนการบังคับบัญชา ไปขึ้นตรงต่อกองพันกองบังคับการ กรมผสมนาวิกโยธิน
- ปี พ.ศ.๒๕๒๑ ได้รับการปรับหน่วยเป็น ระดับกอง ขึ้นตรงต่อ กรมนาวิกโยธิน ใช้ชื่อหน่วยว่า “ กองทหารช่าง กรมนาวิกโยธิน” และได้รับ พระราชทานธงชัยเฉลิมพล เมื่อวันพฤหัสดีที่ ๒๕ ธันวาคม พ.ศ. ๒๕๒๓
- ปี พ.ศ. ๒๕๓๒ ได้รับการขยายหน่วยเป็น กองพันทหารช่าง ขึ้นตรงต่อ กองพลนาวิกโยธิน
ภารกิจ
1. ปฏิบัติงานทหารช่างทั่วไป เพื่อเพิ่มพูนประสิทธิภาพในการรบของกองพลนาวิกโยธิน
2. เตรียมกำลังพลและยุทโธปกรณ์ทางทหารช่างให้มีขีดความสามารถ และวิทยาการทหารช่างที่ทันสมัยในการปฏิบัติการรบ การสนับสนุนงานทหารช่างในด้านอื่น ๆ ที่มิใช่การรบ และการพัฒนาประเทศ
3. สนับสนุนการใช้กำลังเพื่อป้องกันประเทศ การรักษาผลประโยชน์ของชาติ และดำรงรักษาไว้ซึ่งสถาบัน ชาติ ศาสนา และพระมหากษัตริย์
4. ใช้ขีดความสามารถด้านการทหารช่างทั้งปวงที่มีอยู่ เพื่อสนับสนุนในการพัฒนาประเทศ การช่วยเหลือประชาชน และการปฏิบัติงานเพื่อสนองนโยบายเร่งด่วนของ พล.นย. และ นย.
วิสัยทัศน์
“ กองพันทหารช่างจะเป็นหน่วยสนับสนุนการรบด้านการทหารช่างชั้นนำ และทันสมัยของ กองพลนาวิกโยธิน และหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน ที่มีความพร้อมในการปฏิบัติการสนับสนุนการรบ และการปฏิบัติทางการทหารอื่น ๆ ที่มิใช่สงคราม และสนับสนุนการพัฒนาประเทศ
คำขวัญ “ ผู้สร้างทางเดิน เผชิญศึก ”